![](http://www.thaihealthconsumer.org/wp-content/uploads/2017/05/2017-05-12_15-37-42_258697.jpg)
วันที่ 10 พฤษภาคม ของทุกปี จะเป็น”วันความปลอดภัยจากการทำงาน” สำหรับปีนี้ (2560) เครือข่ายผู้ป่วยจากการทำงาน กับสมานฉันท์แรงงานไทย และ คคส. จัดงาน”วันความปลอดภัยจากการทำงาน”
ในวันงาน เปิดงานด้วยการรำลึก 24 ปีโศกนาฎกรรมเคเดอร์ ที่เกิดเมื่อ 24 ปีที่แล้ว และ นำเสนอปัญหา อันตรายจากแร่ใยหิน ทำไมต้องงดใช้และนำเข้า
ซึ่งในวันดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก ทันตแพทย์ศิริเกียรตื เหลียงกอบกิจ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพมาเป็นประธานเปิดงาน ที่โรงแรม ทีเคปาร์ก นนทบุรี โดยมีวิทยากรจากคณะแพทยศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ธรรมศาสตร์ กรมควบคุมโรค และ ผู้แทนผู้ใช้แรงงานนำเสนอข้อมูลทางวิชาการและให้ความรู้เพื่อขับเคลื่อนการป้องกันอันตรายจากแร่ใยหินต่อไป